Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Dẫn V lít khí SO2 vào dung dịch nước Br2 dư thu được dung dịch X. Cho thêm dung dịch BaCl2 cho đến khi kết tủa đạt cực đại thì dừng lại. Lọc kết tủa và sấy khô thu được 1,165 gam chất rắn. V có giá trị là:
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH:
SO2 + Br2 +2H2O → H2SO4 + 2HBr
BaCl2 + H2SO4 → BaSO4 ↓ + 2HCl
Lời giải chi tiết:
Chất rắn sau khi sấy khô là BaSO4: nBaSO4 = 1,165 : 233 = 0,005 mol
SO2 + Br2 +2H2O → H2SO4 + 2HBr
BaCl2 + H2SO4 → BaSO4 ↓ + 2HCl
nBaSO4 = 5.10-3 mol = nH2SO4
Mà nSO2 = nH2SO4 = 5.10-3 mol
=> VSO2 = n.22,4 = 0,112 lít.
Đáp án A