🍀 ƯU ĐÃI -70%! XUẤT PHÁT SỚM‼️
Giờ
Phút
Giây
Bài 3 trang 199 SGK Vật Lí 11 Nâng caoMột ống dây dài Quảng cáo
Đề bài Một ống dây dài được quấn với mật độ 2000 vòng/m. Ống có thể tích 500cm3. Ống dây được mắc vào một mạch điện. Sau khi đóng công tắc, dòng điện trong ống biến đổi theo thời gian như đồ thị trên hình 41.5. lúc đóng công tắc ứng với thời điểm t = 0. Tính suất điện động tự cảm trong ống. a) Từ sau khi đóng công tắc đến thời điểm t = 0,05s. b) Tử thời điểm t = 0,05s về sau. Lời giải chi tiết n = 2000 = 2.103 vòng/m V = 500cm3 = 5.10-4 m3 Hệ số tự cảm của ống dây:
Suất điện động tự cảm (dấu trừ thể hiện định luật Len-xơ)
a) Từ t1 = 0 đến t2= 0,05 (s):
Ta có:
b) Từ thời điểm t = 0,05 về sau: thì Loigiaihay.com
Quảng cáo
>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.
|