BỨT PHÁ 8+/MÔN TOÁN, VĂN, ANH TRONG 3 THÁNG CUỐI
Câu 6.1, 6.2, 6.3 phần bài tập trong SBT – Trang 19, 20 Vở bài tập Vật lí 9Giải bài 6.1, 6.2, 6.3 phần bài tập trong SBT – Trang 19, 20 VBT Vật lí 9. a) Khi R1 mắc nối tiếp R2 … Quảng cáo
Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
I - BÀI TẬP TRONG SBT 6.1. Hai điện trở R1=R2=20Ω được mắc vào hai điểm A, B.
a. Tính điện trở tương đương Rtđ của đoạn mạch AB khi R1 mắc nối tiếp với R2. Rtđ lớn hơn hay nhỏ hơn mỗi điện trở thành phần?
b. Nếu mắc R1 song song với R2 thì điện trở tương đương R’tđ của đoạn mạch khi đó là bao nhiêu? R’tđ lớn hơn hay nhỏ hơn mỗi điện trở thành phần?
c. Tính tỉ số RtđR′tđ Phương pháp giải: + Sử dụng biểu thức tính điện trở mắc nối tiếp: Rnt=R1+R2
+ Sử dụng biểu thức tính điện trở mắc song song: 1R//=1R1+1R2 Lời giải chi tiết: a) Khi R1 mắc nối tiếp R2 thì Rtđ=R1+R2=20+20=40Ω
b) Khi R1 mắc song song với R2 thì:
R′tđ=R1.R2R1+R2=20.2020+20=10Ω
Vậy R’tđ nhỏ hơn mỗi điện trở thành phần.
c) RtđR′tđ=4010=4
6.2. Hai điện trở R1 và R2 được mắc theo hai cách vào hai điểm M, N trong sơ đồ hình 6.1, trong đó hiệu điện thế U=6V. Trong cách mắc thứ nhất, ampe kế chỉ 0,4A. Trong cách mắc thứ hai, ampe kế chỉ 1,8A. a. Đó là hai cách mắc nào? Vẽ sơ đồ từng cách mắc.
b. Tính điện trở R1 và R2. Phương pháp giải: Vận dụng biểu thức định luật Ôm: I=UR Lời giải chi tiết: a. Có hai cách mắc như sau:
+ Cách 1: R1 nối tiếp R2
![]() + Cách 2: R1 song song R2
![]() b) Tính điện trở R1 và R2
Ta có:
- I1 = 0,4 A khi R1 nối tiếp R2 nên:
R1+R2=UI1=60,4=15Ω (1)
- I2 = 1,8 A khi R1 song song R2 nên:
R1R2R1+R2=UI2=61,8=6018Ω (2)
Kết hợp (1) và (2) ta có R1R2 = 50 (3)
R1;R2 là nghiệm của phương trình: X2−15X+50=0 (*)
(*) có hai nghiệm là X1=10;X2=5
Do đó: R1 = 5 Ω; R2 = 10 Ω (hoặc R1 = 10 Ω; R2 = 5 Ω).
6.3. Hai bóng đèn giống nhau sáng bình thường khi hiệu điện thế đặt vào hai đầu mỗi đèn là 6V và dòng điện chạy qua mỗi đèn khi có cường độ là 0,5A (cường độ dòng điện định mức).
Mắc nối tiếp hai bóng đèn này vào hiệu điện thế 6V. Tính cường độ dòng điện chạy qua đèn khi đó. Hai đèn có sáng bình thường không? Vì sao? Phương pháp giải: Vận dụng biểu thức định luật Ôm: I=UR Lời giải chi tiết: Điện trở của đèn là: R=UI=60,5=12Ω
Khi hai đèn mắc nối tiếp thì Rtđ=R1+R2=12+12=24Ω
Cường độ dòng điện qua mỗi đèn là: I1=I2=URtđ=624=0,25A
Hai đèn sáng yếu hơn mức bình thường vì cường độ dòng điện chạy qua đèn nhỏ hơn giá trị định mức. Loigiaihay.com
Quảng cáo
>> Học trực tuyến Lớp 9 & Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com >> Chi tiết khoá học xem: TẠI ĐÂY Đầy đủ khoá học các bộ sách (Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều), theo lộ trình 3: Nền Tảng, Luyện Thi, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.
|