Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Câu hỏi:
Amin X có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất. Đốt cháy hoàn toàn 1 lượng X cần dùng vừa đủ 0,475 mol O2, thu được 0,05 mol N2 và 19,5 gam hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Công thức phân tử của X là
Phương pháp giải:
Đặt nCO2 = a (mol) và nH2O = b (mol)
Ta có hệ phương trình:
Đặt công thức của amin là CxHyNt
Ta có: x: y : z = nC : nH : nN = ?
Lời giải chi tiết:
Đặt nCO2 = a (mol) và nH2O = b (mol)
Ta có hệ phương trình:
=> nC = nCO2 = 0,3(mol)
nH = 2nH2O = 2.0,35 = 0,7 (mol)
nN = 2nN2 = 2.0,05 = 0,1 (mol)
Đặt công thức của amin là CxHyNt
Ta có: nC : nH : nN = 0,3 : 0,7 : 0,1
= 3 : 7 : 1
=> Công thức phân tử của amin là C3H7N
Đáp án A