Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 200 ml dung dịch X gồm Ba(OH)2 0,5M và NaAlO2 1,5M. Thêm từ từ dung dịch H2SO4 0,5M vào dung dịch X cho đến khi kết tủa tan trở lại một phần, thu được kết tủa Y. Đem nung kết tủa Y này đến khối lượng không đổi thu được 24,32 gam chất rắn Z. Thể tích dung dịch H2SO4 0,5M đã dùng là:
Phương pháp giải:
Lưu ý là có hai loại kết tủa được tạo ra là BaSO4 và Al(OH)3. Vì kết tủa đã bị tan một phần nên BaSO4 tạo ra là tối đa (axit dư).
Ta có: nBaSO4 = nBa(OH)2 = 0,1 mol. Suy ra mBaSO4
Nung kết tủa thì chỉ có Al(OH)3 bị nhiệt phân thành Al2O3 suy ra mAl2O3
Bảo toàn Al suy ra nAl2(SO4)3
Bảo toàn nguyên tố S ta có: nH2SO4 = nBaSO4 + nNa2SO4 + 3.nAl2(SO4)3 từ đó tính được V.
Lời giải chi tiết:
Lưu ý là có hai loại kết tủa được tạo ra là BaSO4 và Al(OH)3. Vì kết tủa đã bị tan một phần nên BaSO4 tạo ra là tối đa (axit dư).
Ta có: nBaSO4 = nBa(OH)2 = 0,1 mol. Suy ra mBaSO4 = 23,3 gam
Nung kết tủa thì chỉ có Al(OH)3 bị nhiệt phân thành Al2O3: mAl2O3 = 24,32 - 23,3 = 1,02 gam
Nên nAl2O3 = 0,01 mol suy ra nAl(OH)3 = 0,02 mol. Mà ban đầu có 0,3 mol NaAlO2 nên số mol muối Al3+ được tạo ra là 0,3 – 0,02 = 0,28 mol
Bảo toàn nguyên tố S ta có: nH2SO4 = nBaSO4 + nNa2SO4 + 3.nAl2(SO4)3 = 0,1 + 0,3/2 + 3.0,28/2 = 0,67 mol
Suy ra VH2SO4 = 1,34 lít
Đáp án D