ƯU ĐÃI 50% HỌC PHÍ VÀ NHẬN "MIỄN PHÍ" BỘ SÁCH LUYỆN ĐỀ ĐỘC QUYỀN
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm glyxin, alanin, valin, metylamin và trimetylamin. Đốt cháy hoàn toàn 0,18 mol hỗn hợp X cần dùng vừa đủ 0,615 mol O2. Sản phẩm cháy gồm CO2, H2O và N2 (trong đó số mol CO2 là 0,40 mol). Cho lượng X trên vào dung dịch KOH dư thấy có a mol KOH tham gia phản ứng. Giá trị của a là:
Phương pháp giải:
Đặt số mol của amino axit, amin, H2O lần lượt là x, y, z
*nX => (1)
*BTNT “O”: 2n amino axit + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O => (2)
*Peptit có dạng CnH2n+1O2N => n peptit = (nH2O – nCO2)/0,5
=> nH2O - nCO2 = 0,5 n peptit
Amin có dạng CmH2m+3N => n amin = (nH2O – nCO2)/1,5
=> nH2O – nCO2 = 1,5n amin
=> ∑nH2O – ∑nCO2 = 0,5 n peptit + 1,5n amin => (3)
Giải (1) (2) (3) thu được: x; y; z
Khi cho hỗn hợp tác dụng với KOH thì chỉ có amino axit phản ứng: nKOH = n amino axit = x
Lời giải chi tiết:
Đặt số mol của amino axit, amin, H2O lần lượt là x, y, z
*nX = x + y = 0,18 (1)
*BTNT “O”: 2n amino axit + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O => 2x + 0,615.2 = 2.0,4 + z (2)
*Peptit có dạng CnH2n+1O2N => n peptit = (nH2O – nCO2)/0,5
=> nH2O - nCO2 = 0,5 n peptit
Amin có dạng CmH2m+3N => n amin = (nH2O – nCO2)/1,5
=> nH2O – nCO2 = 1,5n amin
=> ∑nH2O – ∑nCO2 = 0,5 n peptit + 1,5n amin => z – 0,4 = 0,5x + 1,5y (3)
Giải (1) (2) (3) thu được: x = 0,08; y = 0,1; z = 0,59
Khi cho hỗn hợp tác dụng với KOH thì chỉ có amino axit phản ứng: nKOH = n amino axit = x = 0,08 mol
Đáp án A