ĐỒNG GIÁ 1.499K CHO TOÀN BỘ CÁC LỚP ÔN ĐGNL & ĐGTD + "Miễn Phí" BỘ SÁCH LUYỆN ĐỀ
Câu hỏi:
Một vật dao động có gia tốc biến đổi theo thời gian: a = 8cos(20t –π/2) (m/s2). Phương trình dao động của vật là
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
Đáp án D
Phương pháp: Phương trình tổng quát của li độ và gia tốc: x = Acos(ωt+φ) (m); a = ω2Acos(ωt+φ+π) (m/s2)
Ta có: a=ω2Acos(ωt)⇒x=Acos(ωt−π)
Với ω = 20 rad/s; ω2A = 8m/s2 A = 0,02m = 2cm
Phương trình dao động: x = 2cos(20t – π/2 –π) cm = 2cos(20t + π/2)cm