Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho dung dịch X gồm HNO3 và HCl có pH = 1. Trộn V ml dung dịch Ba(OH)2 0,025M với 100 ml dung dịch X thu được dung dịch Y có pH = 2. Giá trị V là:
Phương pháp giải:
Tính theo PT ion rút gọn: H+ + OH- → H2O
Lời giải chi tiết:
Dung dịch sau phản ứng có pH = 2 < 7 => H+ dư
nH+ bđ = 0,1.10-1 = 0,01 mol
nOH- bđ = 2nBa(OH)2 = 2.10-3V.0,025 = 5.10-5V (mol)
PT ion: H+ + OH- → H2O
Bđ: 0,01 5.10-5V (mol)
Pư: 5.10-5V ← 5.10-5V (mol)
Sau: 0,01-5.10-5V 0
Dung dịch sau có pH = 2 => [H+]=0,01−5.10−5V0,1+10−3V=10−2 => V = 150 ml
Đáp án A