Câu hỏi:
Cho 40 ml dung dịch HCl 0,75 M vào 160 ml dung dịch chứa đồng thời Ba(OH)2 0,08M và KOH 0,04M. pH của dung dịch thu được là:
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
Đáp án: B
nHCl=0,03(mol);nBa(OH)2=0,0128(mol);nKOH=0,0064(mol)nHCl=0,03(mol);nBa(OH)2=0,0128(mol);nKOH=0,0064(mol)
∑nOH−=2.0,0128+0,0064=0,032(mol)∑nOH−=2.0,0128+0,0064=0,032(mol)
nOH−d=0,002(mol)=>CM=0,002(40+160).10−3=0,01(M)nOH−d=0,002(mol)=>CM=0,002(40+160).10−3=0,01(M)
=> pH = 14 - log([OH−) = 14 - 2 = 12