Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Một con lắc đơn có chiều dài l dao động với chu kỳ 2s tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10 m/s2. Lấy π2=10. Chiều dài l của con lắc là
Phương pháp giải:
Công thức tính chu kì dao động của con lắc đơn: T=2π√lg
Lời giải chi tiết:
Ta có:
T=2π√lg⇒l=T2.g4π2=22.104.10=1m
Chọn C.