BÃO SALE! TUYENSINH247 ĐỒNG GIÁ 399K TẤT CẢ CÁC KHOÁ HỌC

Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12

Xem chi tiết

Câu hỏi:

Đốt cháy hoàn toàn 44,3 gam triglixerit X cần vừa đủ 4,025 mol O2, thu được số mol CO2 nhiều hơn số mol H2O là 0,2 mol. Mặt khác, xà phòng hoá hoàn toàn 0,1 mol X bằng dung dịch NaOH vừa đủ thu được glixerol và m gam hỗn hợp muối của các axit béo có số nguyên tử cacbon bằng nhau trong phân tử. Nhận xét nào sau đây sai?

  • A Khối lượng mol của X là 886 gam/mol.
  • B Có 2 công thức cấu tạo thoả mãn tính chất của X.
  • C Giá trị của m là 91,4.
  • D Hiđro hoá hoàn toàn 0,1 mol X cần lượng vừa đủ là 0,2 mol H2.

Phương pháp giải:

Lời giải chi tiết:

X44,3g+O2:4,025{CO2:xH2O:y

+) BTKL → 44,3 + 32.4,025 = 44x + 18y (1)

+) nCO2 - nH2O = x - y = 0,2 (2)

Giải (1) (2) được x = 2,85 và y = 2,65

Bảo toàn O → nX=2nCO2+nH2O2nO26=0,05(mol)MX=44,30,05=886

→ Số C = nCO2 : nX = 2,85 : 0,05 = 57

→ Số C của axit là (57 - 3)/3 = 18

Khi đốt cháy chất béo có độ bất bão hòa k ta có:

nX=nCO2nH2Ok10,05=0,2k1k=5

⟹ X có 3π trong 3 nhóm COO và 2π ngoài gốc hiđrocacbon

A đúng

B sai, có rất nhiều công thức cấu tạo thỏa mãn vì 2π ngoài gốc hiđrocacbon có thể phân bố ở nhiều vị trí

C đúng, BTKL: mmuối = 0,1.886 + 0,3.40 - 0,1.92 = 91,4 gam

D đúng, vì X có 2 π ngoài gốc hiđrocacbon nên cộng H2 theo tỉ lệ nX : nH2 = 1 : 2

Đáp án B


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay