Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn m gam triglixerit X cần vừa đủ 2,31 mol O2, thu được H2O và 1,65 mol CO2. Cho m gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được glixerol và 26,52 gam muối. Mặt khác, m gam X tác dụng được tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là
0,09.
0,12.
0,18.
0,15.
Phương pháp giải:
Sử dụng phương pháp ankan hóa:
Lời giải chi tiết:
Sử dụng phương pháp ankan hóa:
X:x(mol)+H2:a(mol)→X′:x(mol)
H2 + ½ O2 → H2O
a → 0,5a
Vậy lượng O2 cần dùng để đốt X' là (2,31 + 0,5a) mol
X′:x+O2:2,31+0,5a→{CO2:1,65H2O
Khi đốt chất béo no ta có: nX′=nCO2−nH2O2→nH2O=nCO2−2nX′=1,65−2x
Bảo toàn nguyên tố O → 6x + 2.(2,31 + 0,5a) = 2.1,65 + (1,65 - 2x) (1)
Mặt khác, X′:x+NaOH:3x→C3H5(OH)3:x+Muoi:(26,52+2a)g
Bảo toàn khối lượng ⟹ 44.1,65 + 18.(1,65 - 2x) - 32.(2,31 + 0,5a) + 40.3x = 92x + 26,52 + 2a (2)
Giải (1) (2) được x = 0,03 và a = 0,09
Đáp án A