Câu hỏi:
Một sợi dây tóc bóng đèn làm bằng vonfram (điện trở suất là 5,5.10−8Ωm) điện trở 25Ω, có tiện diện tròn bán kính 0,01 mm. Hãy tính chiều dài của dây tóc này (lấy π=3,14).
Phương pháp giải:
Công thức tính điện trở: R=ρlS⇒l=R.Sρ
Diện tích hình tròn: S=π.r2
Lời giải chi tiết:
Tiết diện của dây dẫn:
S=π.r2=3,14.(0,01.10−3)2=3,14.10−10m2
Chều dài của dây tóc:
l=R.Sρ=25.3,14.10−105,5.10−8=0,1427m=14,27cm
Chọn D.