Câu hỏi:

Hai điện tích q1=108C;q2=108Cđặt tại A, B trong không khí (AB = 6 cm). Xác định lực tác dụng lên q3=108C, nếu: CA = 4cm, CB = 10cm?

  • A F = 4,725.10-4 N     
  • B F = 3,024.10-3N    
  • C F = 472,5.10-4N  
  • D F = 3024.10-3N

Phương pháp giải:

Công thức tính lực tương tác giữa hai điện tích: F12=k.|q1q2|εr2

Hợp lực tác dụng lên điện tích: F=F1+F2

Vẽ hình. Sử dụng các kiến thức hình học để tính toán.

Lời giải chi tiết:

CA = 4cm, CB = 10cm

Vì CB – CA = AB nên C nằm trên đường AB, ngoài khoảng AB, về phía A

 

Ta có:  {F1=k|q1q3|AC2=5,625.104NF2=k|q2q3|BC2=0,9.104N

Trên hình vẽ, ta thấy F1F2 ngược chiều

Vậy : + F cùng chiều F1

          + Độ lớn: F = F1 – F2 = 4,725.10-4 N

Chọn A.


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 11 - Xem ngay