Câu hỏi:
Trộn 250 ml dung dịch hỗn hợp gồm HCl 0,08M và H2SO4 0,01M với 250 ml dung dịch NaOH a mol/l được 500 ml dung dịch có pH = 12. Giá trị a là:
Phương pháp giải:
Tính toán theo PT ion rút gọn: H+ + OH- → H2O
Lời giải chi tiết:
nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,25.0,08 + 2.0,25.0,01 = 0,025 (mol)
nOH- = nNaOH = 0,25a (mol)
pH = 12 > 7 => OH- dư, H+ phản ứng hết
=> pOH = 14 - 12 = 2 => [OH-] = 10-2M
H+ + OH- → H2O
Bđ: 0,025 0,25a (mol)
Pư: 0,025 → 0,025 (mol)
Sau: 0 0,25a - 0,025 (mol)
Mặt khác, V dd sau pư = 0,25 + 0,25 = 0,5 lít
⇒[OH−]=0,25a−0,0250,5=10−2⇒a=0,12(M)
Đáp án C