Câu hỏi:
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R = 6Ω là 0,6A. Khi đó hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở là:
Phương pháp giải:
Biểu thức định luật Ôm: \(I = \dfrac{U}{R} \Rightarrow U = I.R\)
Lời giải chi tiết:
Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở là:
\(U = I.R = 0,6.6 = 3,6V\)
Chọn A.