Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Trên sợi dây đàn hai đầu cố định, dài l = 100 cm, đang xảy ra sóng dừng. Cho tốc độ truyền sóng trên dây đàn là 450 m/s. Tần số âm cơ bản do dây đàn phát ra bằng
Phương pháp giải:
Tần số âm do dây đàn phát ra: f=nv2l
Lời giải chi tiết:
Dây đàn phát ra tần số âm cơ bản khi trên dây có 1 bó sóng → n = 1
Tần số âm cơ bản do dây đàn phát ra là: f=nv2l=1.4502.1=225(Hz)
Chọn C.