Câu hỏi:
Sóng dừng hình thành trên một sợi dây đàn hồi OB, với đầu phản xạ B cố định và tốc độ lan truyền v = 400 cm/s. Hình ảnh sóng dừng như hình vẽ. Sóng tới tại B có biên độ a = 2 cm, thời điểm ban đầu hình ảnh sợi dây là đường (1), sau đó các khoảng thời gian là 0,005 s và 0,015 thì hình ảnh sợi dây lần lượt là (2) và (3). Biết xM là vị trí phần tử M của sợi dây lúc sợi dây duỗi thẳng. Khoảng cách xa nhất giữa M tới phần tử sợi dây có cùng biên độ với M là
Phương pháp giải:
Sử dụng vòng tròn lượng giác để biểu diễn các thời điểm.
Áp dụng định lí Pi-ta-go để tìm khoảng cách lớn nhất.
Lời giải chi tiết:
Ta có vòng tròn lượng giác biểu diễn dao động của phần tử trên dây tại các đường (1), (2), (3):
Từ vòng tròn lượng giác, ta thấy các phần tử trên đường (2) và (3) dao động ngược pha, nên:
α=π−3α⇒α=π4
Chu kì của sóng là:
T=2πω=2παt1=2πt1α=2π.0,005π4=0,04(s)
Bước sóng là: λ=vT=400.0,04=16(cm)
Biên độ của phần tử trên dây tại thời điểm t2 là:
u0=2acosπ4=2.2.√22=2√2(cm)
Khoảng cách giữa hai điểm trên phương truyền sóng là:
32λ=32.16=24(cm)
Do hai điểm M, N dao động ngược pha, khoảng cách giữa hai điểm trên phương vuông góc với phương truyền sóng là:
2u0=2.2√2=4√2(cm)
Khoảng cách MN lớn nhất là:
MN=√242+(4√2)2=24,66(cm)
Chọn C.