Câu hỏi:
Quan sát sóng dừng trên một sợi dây đàn hồi, người ta thấy khoảng thời gian giữa 2 thời điểm gần nhất mà dây duỗi thẳng là 0,1s, khoảng cách giữa 2 điểm luôn đứng yên kề nhau là 5 cm. Tốc độ truyền sóng trên dây là
Phương pháp giải:
Khoảng thời gian liên tiếp hai lần dây duỗi thẳng là nửa chu kì.
Khoảng cách giữa hai nút liên tiếp là λ2
Áp dụng công thức tính bước sóng λ=v.T=vf
Lời giải chi tiết:
Khoảng thời gian liên tiếp hai lần dây duỗi thẳng là nửa chu kì nên:
T2=0,1⇒T=0,2s
Khoảng cách giữa hai nút liên tiếp là λ2 nên ta có
λ2=5⇒λ=10cm
Áp dụng công thức tính bước sóng :
λ=v.T⇒v=λT=100,2=50(cm/s)
Chọn B.