Câu hỏi:
Một dây AB = 90cm đàn hồi căng thẳng nằm ngang. Hai đầu cố định. Được kích thích dao động, trên dây hình thành 3 bó sóng. Biên độ tại bụng sóng là 3cm. Tại C gần A nhất có biên độ dao động là 1,5cm. Tính khoảng cách giữa C và A:
Phương pháp giải:
+ Điều kiện có sóng dừng trên dây hai đầu cố định: \(l = \dfrac{{k\lambda }}{2}\)
Với k là số bó sóng; Số bụng = k; Số nút = k + 1
+ Công thức xác định biên độ của sóng dừng: \(A = 2a.\sin \dfrac{{2\pi .d}}{\lambda }\)
Với d là khoảng cách từ điểm xét đến nút gần nó nhất.
Lời giải chi tiết:
+ Trên dây hình thành 3 bó sóng nên k = 3.
Ta có: \(l = \dfrac{{k\lambda }}{2} \Rightarrow \lambda = \dfrac{{2.l}}{k} = \dfrac{{2.90}}{3} = 60cm\)
+ Biên độ sóng dừng tại C là:
\({A_C} = 3.\sin \dfrac{{2\pi .d}}{\lambda } = 1,5cm \Rightarrow d = \dfrac{\lambda }{{12}} = \dfrac{{60}}{{12}} = 5cm \Rightarrow CA = 5cm\)
Chọn A.