2K7! CƠ HỘI CUỐI ÔN CẤP TỐC ĐGNL & ĐGTD 2025

ĐỒNG GIÁ 1.499K CHO TOÀN BỘ CÁC LỚP ÔN ĐGNL & ĐGTD + "Miễn Phí" BỘ SÁCH LUYỆN ĐỀ

Chỉ còn 2 ngày
Xem chi tiết

Câu hỏi:

Hòa tan hoàn toàn 6,75 gam bột kim loại M vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 8,40 lít khí H2 (đktc). Kim loại M là

  • A Al   
  • B Zn    
  • C Fe 
  • D Mg

Phương pháp giải:

Lời giải chi tiết:

Giả sử M có hóa trị n

nH2 = 8,4 : 22,4 = 0,375 mol

2M + nH2SO4 → M2(SO4)n + nH2

0,75/n  ←                            0,375 (mol)

Ta có: mM=0,75n.M=6,75M=9n

Thay các giá trị n = 1, 2, 3 thì thấy với n = 3, M = 27 thỏa mãn

Vậy M là Al.

Đáp án A 


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay