Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Câu hỏi:
Cường độ dòng điện đi qua một dây dẫn là I1 khi hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn này là U1 = 7,2 V. Dòng điện đi qua dây dẫn này sẽ có cường độ I2 lớn gấp I1 bao nhiêu lần nếu hiệu điện thế giữa hai đầu của nó tăng thêm 10,8 V ?
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
Ta có tỷ lệ \(\frac{{{I_1}}}{{{I_2}}} = \frac{{{U_1}}}{{{U_2}}} = \frac{{7,2}}{{10,8 + 7,2}} = \frac{2}{5} \Rightarrow {I_2} = 2,5{I_1}\)
Ta có \({I_2} = 2,5{I_1}\)