BÃO SALE! TUYENSINH247 ĐỒNG GIÁ 399K TẤT CẢ CÁC KHOÁ HỌC

Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12

  • Bắt đầu sau
  • 14

    Giờ

  • 27

    Phút

  • 38

    Giây

Xem chi tiết

Câu hỏi:

Cho 2,88 gam Mg tác dụng với 100 ml dung dịch FeSO4 1M, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

  • A 0,48.
  • B 5,60.
  • C 6,72.
  • D 6,08.

Phương pháp giải:

PTHH: Mg + FeSO4 → MgSO4 + Fe

=> m rắn = mFe + mMg dư = ?

Lời giải chi tiết:

nMg = 2,88 : 24 = 0,12 (mol) ; nFeSO4 = 0,1 (mol)

PTHH: Mg + FeSO4 → MgSO4 + Fe

pư:       0,1  ← 0,1                   → 0,1 (mol)

=> m rắn = mFe + mMg dư = 0,1.56 + (0,12- 0,1).24 = 6,08 (g)

Đáp án D


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay