Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn m gam amin X sinh ra 1,12 lít khí N2 (ở đktc). Để tác dụng với m gam X cần vừa đủ V ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là
Phương pháp giải:
Khi cho amin phản ứng với HCl ta luôn có: nHCl = nN
Lời giải chi tiết:
nN2 = 1,12 : 22,4 = 0,05 mol
BTNT "N": nN = 2nN2 = 0,1 mol => nHCl = nN = 0,1 mol => V dd HCl = 0,1 lít = 100 ml
Đáp án C