Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Đốt cháy hết 4,5 gam C2H5NH2 thu được H2O, N2 và V lít khí CO2 ở đktc. Giá trị của V bằng
Phương pháp giải:
Bảo toàn nguyên tố C.
Lời giải chi tiết:
nC2H5NH2 = 4,5 : 45 = 0,1 mol
BTNT "C": nCO2 = 2nC2H5NH2 = 0,2 mol
=> V = 4,48 lít
Đáp án D