Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 23,8 gam hỗn hợp gồm alanin và axit axetic tác dụng vừa đủ với dung dịch KOH, thu được dung dịch X chứa 35,2 gam muối. Tiếp tục cho X tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
23,8(g){CH3−CH(NH2)−COOH:xCH3COOH:y+KOH⟶35,2(g){CH3−CH(NH2)−COOK:xCH3COOK:y
+ m hh = 89x + 60y = 23,8 (1)
+ m muối (dd X) = 127x + 98y = 35,2 (2)
Giải hệ thu được x = 0,2 và y = 0,1
Khi cho dd X tác dụng với HCl dư:
{CH3−CH(NH2)−COOK:0,2CH3COOK:0,1+HCl⟶Muoi{CH3−CH(NH3Cl)−COOH:0,2KCl:0,3
=> m muối = 0,2.125,5 + 0,3.74,5 = 47,45 gam
Đáp án D