Một máy bay đang bay ở độ cao $10km$ so với mặt đất, muốn hạ cánh xuống sân bay. Để đường bay và mặt đất hợp thành một góc an toàn là ${15^0}$ thì phi công phải bắt đầu hạ cánh từ vị trí cách sân bay bao xa? ( làm tròn kết quả đến hai chữ số phần thập phân)
-
A.
$37,32\,km$
-
B.
$373,2\,km$
-
C.
$38,32\,km$
-
D.
$37,52\,km$
Từ giả thiết suy ra $AC = 10\,\,km;\,\,\widehat B = 15^\circ $.
Xét tam giác $\Delta ABC$ vuông tại $A$ có $AB = AC.\cot B = 10.\cot 15^\circ \approx 37,32\,km$
Đáp án : A


































Danh sách bình luận