Ở một loài, hai gen B và D cách nhau 20 cM, quá trình giảm phân của một tế bào sinh tinh có kiểu gen Aa\(\frac{{Bd}}{{bD}}\)có thể tạo ra loại giao tử ABd với tỉ lệ là
-
A.
30%
-
B.
20%.
-
C.
10%
-
D.
25%
Tỉ lệ giao tử chung = tỉ lệ giao tử nhóm gen liên kết, hoán vị x tỉ lệ nhóm gen phân li độc lập.
Aa → giao tử A= 0,5
1 tế bào\(\frac{{Bd}}{{bD}}\) → 2 loại giao tử Bd = bD = 0,5
→ giao tử ABd có tỉ lệ: 0,5×0,5 = 0,25 = 25%
Đáp án : D







Danh sách bình luận