Đun nóng m gam hỗn hợp gồm a mol tetrapeptite mạch hở X và 2a mol tripeptite mạch hở Y với 600 ml dung dịch NaOH 1M vừa đủ. Sau khi các phản ứng kết thúc, cô cạn dung dịch thu được 72,48 gam muối khan của các amino acid đều có một nhóm -COOH và một nhóm -NH2 trong phân tử. Giá trị của m là:
-
A.
51,72.
-
B.
54,30.
-
C.
66,00.
-
D.
44,48.
+) nNaOH = 4ntetrapeptit + 3ntripeptit
+) nH2O = nX + nY
+) Bảo toàn khối lượng : m + mNaOH = mmuối + mH2O
nNaOH = 0,6 mol = 4a + 2a.3 → a = 0,06 mol
ta có nH2O = nX + nY = a + 2a = 3a = 0,18 mol
Bảo toàn khối lượng : m + mNaOH = mmuối + mH2O
→ m = 51,72 gam
Đáp án : A
- Công thức tổng quát amino acid no chứa một nhóm -NH2 và một nhóm -COOH: CnH2n+1NO2.
- Công thức tổng quát peptide chứa x gốc amino acid trên: CnH2n+2-xNxOx+1. => số N cho biết loại peptide: N2 là dipeptide, N3 là tripeptide, N4 là tetrapeptide.... => số O cho biết loại peptide: O3 là dipeptide, O4 là tripeptide, O5 là tetrapeptide......
- Tính M của peptide : Mpeptide = tổng – số liên kết peptide.18
Vd : MAla-Gly = 75+89- 1.18 = 146




H2NCH2CH2COOCH3 + H2O
-(-HN – [CH2]5 – CO -)-n + n H2O




Danh sách bình luận