Một người có khối lượng 50 kg, ngồi trên ô tô đang chuyển động với vận tốc 72 km/h. Động năng của người đó với mặt đất là:
-
A.
129,6 kJ.
-
B.
10 kJ.
-
C.
0 J.
-
D.
1 kJ.
Vận dụng biểu thức tính động năng: \({{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}\)
Ta có, vận tốc của người so với mặt đất là: \(v = 72km/h = 20m/s\)
=> Động năng của người so với mặt đất là: \({{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2} = \dfrac{1}{2}{50.20^2} = 10000J = 10kJ\)
Đáp án : B
Nếu đề bài hỏi động năng của người đó với ô tô
Ta có: Vận tốc của người so với xe: \(v = 0m/s\)
=> Động năng của người so với ô-tô là: \({{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2} = 0J\)







Danh sách bình luận