Đun nóng m gam hỗn hợp gồm a mol tripeptit mạch hở X và 3a mol đipeptit mạch hở Y với 100 ml dung dịch NaOH 9M vừa đủ. Sau khi các phản ứng kết thúc, cô cạn dung dịch thu được 92,9 gam muối khan của các amino axit đều có một nhóm -COOH và một nhóm -NH2 trong phân tử. Giá trị của m là:
-
A.
64,1.
-
B.
56,90.
-
C.
66,00.
-
D.
47,48.
+) nNaOH = 4ntetrapeptit + 3ntripeptit
+) nH2O = nX + nY
+) Bảo toàn khối lượng : m + mNaOH = mmuối + mH2O
nNaOH = 0,9 mol = 3a + 3a.2 → a = 0,1 mol
ta có nH2O = nX + nY = a + 3a = 4a = 0,4 mol
Bảo toàn khối lượng : m + mNaOH = mmuối + mH2O
→ m = 64,1 gam
Đáp án : A




H2NCH2CH2COOCH3 + H2O
-(-HN – [CH2]5 – CO -)-n + n H2O




Danh sách bình luận