Đun 0,2 mol este đơn chức X với 300 ml NaOH 1M. Sau khi kết thúc phản ứng, chưng cất lấy hết ancol metylic và chưng khô được 20,4 gam chất rắn khan. Công thức của X
-
A.
CH3COOC2H5.
-
B.
HCOOC2H5.
-
C.
HCOOCH3.
-
D.
CH3COOCH3.
- So sánh số mol của este và NaOH xác định chất phản ứng hết
n muối = n este phản ứng = nNaOH phản ứng
- Từ khối lượng chất rắn khan tính mmuối => R
- nNaOH = 0,3mol > neste => NaOH dư
nNaOH dư = 0,3 – 0,2 = 0,1 mol
Ta có: m muối = m chất rắn – mNaOH dư = 20,4 – 0,1.40 = 16,4 (g)
=> M muối = 16,4:0,2 = 82 (CH3COONa)
Vậy este X là CH3COOCH3
Đáp án : D









Danh sách bình luận