Cho đường tròn $\left( {O;25cm} \right)$ và dây $AB$ bằng $40cm.$ Khi đó khoảng cách từ tâm $O$ đến dây $AB$ là
-
A.
$15cm$
-
B.
$7cm$
-
C.
$20cm$
-
D.
$24cm$
Tính chất đường kính vuông góc với dây cung
Định lí Py-ta –go
Từ $O$ kẻ $OH$ vuông góc với $AB.$
Vậy $H$ là trung điểm của $AB$ (mối quan hệ giữa đường kính và dây) suy ra $AH = \dfrac{{AB}}{2} = 20cm$.
Xét tam giác $OAH$ vuông tại $H$ nên theo định lí Py-ta-go ta có
$O{H^2} = O{A^2} - A{H^2}$=${25^2} - {20^2} = 225 = {15^2}$
Vậy $OH = 15cm$.
Đáp án : A







Danh sách bình luận