Một đường dây điện được nối từ một nhà máy điện ở A đến một hòn đảo ở C như Hình 1.40. Khoảng cách từ C đến B là 4 km. Bờ biển chạy thẳng từ A đến B với khoảng cách là 10 km. Tổng chi phí lắp đặt cho 1 km dây điện trên biển là 50 triệu đồng, còn trên đất liền là 30 triệu đồng. Biết rằng có vị trí điểm M trên đoạn AB (điểm nối dây từ đất liền ra đảo) để tổng chi phí lắp đặt là nhỏ nhất, tính độ dài BM (đơn vị kilômét).

Đặt BM = x. Lập hàm số biểu diễn tổng chi phí lắp đặt theo x, ứng dụng đạo hàm tìm x để hàm số đạt GTNN.
Đặt BM = x (km; $0 \leq x \leq 10$).
Khi đó AM = AB – BM = 10 – x (km); $CM = \sqrt{x^{2} + 4^{2}}$ (km).
Tổng chi phí lắp đặt là: $P = 30.AM + 50.CM$
$= 30(10 - x) + 50\sqrt{x^{2} + 4^{2}} = 300 - 30x + 50\sqrt{x^{2} + 16}$ (triệu đồng).
$\left. P' = - 30 + \dfrac{50x}{\sqrt{x^{2} + 16}} = 0\Leftrightarrow x = 3 \right.$.
Ta có P(0) = 500; P(3) = 460; P(10) $\approx$ 538,5.
Vậy để tổng chi phí lắp đặt là nhỏ nhất thì BM = 3 km.



















Danh sách bình luận