Khảo sát thời gian sử dụng điện thoại trong một ngày của mỗi học sinh trong lớp học có 42 học sinh thu được mẫu số liệu ghép nhóm sau:

Biết thời gian sử dụng điện thoại trung bình của lớp trên là 40 phút. Hỏi lớp học trên có nhiều nhất bao nhiêu bạn có thời gian sử dụng điện thoại dưới mức trung bình của lớp.
Áp dụng công thức tính số trung bình để tìm a, b, từ đó đưa ra kết luận.
Thời gian sử dụng điện thoại trung bình là:
\(\frac{{10.7 + 30a + 50b + 70.6 + 90.3}}{{7 + a + b + 6 + 3}} = 40 \Leftrightarrow a - b = 12\).
Mà \(7 + a + b + 6 + 3 = 42 \Leftrightarrow a + b = 26\).
Suy ra a = 19, b = 7.
Vậy lớp học trên có nhiều nhất 7 + 19 = 26 học sinh sử dụng điện thoại dưới mức trung bình của lớp.































Danh sách bình luận