Một xe ô tô sau khi chở hết đèn đỏ đã bắt đầu chuyển động. Trong 7 phút đầu tiên với tốc độ được biểu thị bằng đồ thị là đường cong parabol; biết rằng sau 5 phút thì xe đạt đến tốc độ cao nhất 900 m/phút và bắt đầu giảm tốc độ. Sau khi đi được 7 phút thì xe chuyển động đều (tham khảo hình vẽ). Quãng đường xe đi được sau 10 phút đầu tiên kể từ khi hết đèn đỏ là bao nhiêu mét?

Từ các điểm thuộc đồ thị, tìm phương trình parabol và đường thẳng biểu diễn vận tốc. Ứng dụng tích phân để tính quãng đường.
Giả sử parabol (P): \(y = a{x^2} + bx + c\).
Parabol đi qua điểm có tọa độ (0; 0), đỉnh (5; 900) nên ta có hệ:
\(\left\{ \begin{array}{l}0 = a{.0^2} + b.0 + c\\900 = a{.5^2} + b.5 + c\\ - \frac{b}{{2a}} = 5\end{array} \right. \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l}c = 0\\a = - 36\\b = 360\end{array} \right.\).
Suy ra (P): \(y = - 36{x^2} + 360x\).
Khi x = 7 thì \(y = - {36.7^2} + 360.7 = 756\).
Quãng đường xe đi được 10 phút đầu là:
\(\int\limits_0^7 {( - 36{x^2} + 360x)dx} + 756.3 = 6972\) (m).








Danh sách bình luận