Một chậu đựng nước có dạng hình chóp cụt tứ giác đều với chiều cao 3 dm, cạnh đáy lần lượt là 2 dm và 4 dm. Người ta bơm nước vào chậu với lưu lượng không đổi 4,75 lít/phút. Hỏi sau 2 phút chiều cao nước trong chậu là bao nhiêu dm, biết lúc đầu chậu không chứa nước?

Tính thể tích nước trong bể và thể tích nước bơm sau 2 phút. Lập phương trình tìm h.
Công thức thể tích hình chóp cụt đều $V = \dfrac{1}{3}h\left( {S + S' + \sqrt{S.S'}} \right)$.

Sau 2 phút thì thể tích nước bơm vào chậu là $4,75.2 = 9,5$ lít.
Ta có $DE = \dfrac{DC - AB}{2} = \dfrac{4 - 2}{2} = 1$.
Lại có $\left. \dfrac{MN}{DE} = \dfrac{AM}{AE} = \dfrac{h}{3}\Rightarrow MN = \dfrac{h}{3} \right.$
$\left. \Rightarrow NP = 2 + \dfrac{2h}{3} = \dfrac{6 + 2h}{3} \right.$.
Khi đó thể tích nước trong chậu là:
$V=\frac{1}{3}.h\left[ {{2}^{2}}+{{\left( \frac{6+2h}{3} \right)}^{2}}+\sqrt{{{2}^{2}}+{{\left( \frac{6+2h}{3} \right)}^{2}}} \right]=9,5$
$\left. \Rightarrow h = 1,5 \right.$ dm.




















Danh sách bình luận