Hai xạ thủ mỗi người một viên đạn bắn vào bia với xác suất bắn trúng của người thứ nhất là 0,9 và của người thứ hai là 0,75. Biết rằng kết quả bắn trúng hoặc không trúng bia của hai xạ thủ là độc lập với nhau.
a) Khả năng xạ thủ thứ nhất không bắn trúng bia là 10%.
b) Khả năng cả hai viên đạn đều trúng bia là 67%.
c) Xác suất có đúng 1 viên đạn bắn trúng bia là 0,3.
d) Khả năng có ít nhất 1 viên đạn bắn trúng bia là 95,7%.
a) Khả năng xạ thủ thứ nhất không bắn trúng bia là 10%.
b) Khả năng cả hai viên đạn đều trúng bia là 67%.
c) Xác suất có đúng 1 viên đạn bắn trúng bia là 0,3.
d) Khả năng có ít nhất 1 viên đạn bắn trúng bia là 95,7%.
Kết hợp quy tắc cộng và quy tắc nhân xác suất, công thức tính xác suất của biến cố đối.
a) Đúng. Khả năng xạ thủ thứ nhất không bắn trúng bia là 1 – 0,9 = 0,1 = 10%.
b) Sai. Khả năng cả hai viên đạn đều trúng bia là P = 0,9 . 0,75 = 0,675 = 67,5%
c) Đúng. Xác xuất có đúng một viên đạn trúng bia là 0,9 . 0,25 + 0,1 . 0,75 = 0,3.
d) Sai. Có ít nhất một viên đạn trúng bia thì xảy ra 2 trường hợp:
- Có đúng 1 viên đạn trúng bia, xác suất là 0,3.
- Cả hai viên đạn đều trúng bia, xác suất là 0,675.
$\Rightarrow$ Khả năng có ít nhất 1 viên đạn bắn trúng bia là 0,3 + 0,675 = 0,975 = 97,5%.







Danh sách bình luận