Một hình chữ nhật có nửa chu vi là 90cm, chiều dài là 50cm. Hỏi diện tích hình chữ nhật là bao nhiêu ?
B1. Chiều rộng = Nửa chu vi - chiều dài
B2. Diện tích = chiều dài x chiều rộng
Chiều rộng của hình chữ nhật đó là:
90 - 50 = 40 (cm)
Đổi 50cm = 5dm, 40cm = 4dm
Diện tích của hình chữ nhật đó là:
5 × 4 = 20 (dm2)
Đáp số: 20dm2





.jpg)













Danh sách bình luận