Một nhà máy sản xuất sữa chua từ sữa bò tươi. Trong quá trình lên men, vi khuẩn lactic chuyển hóa đường lactose (một loại disaccharide) trong sữa thành lactic acid. Nhà máy sử dụng 10,000 lít sữa bò tươi mỗi ngày. Sữa bò tươi chứa khoảng 4.8% lactose về khối lượng (coi khối lượng riêng của sữa là 1 kg/lít). Tính khối lượng lactose có trong lượng sữa này. Trong quá trình lên men, 95% lượng lactose được chuyển hóa thành lactic acid. Tính khối lượng lactic acid tạo thành (phương trình phản ứng: C12H22O11 + H2O → 4C3H6O3).
Dựa vào tính chất hoá học của glucose.
Khối lượng sữa: 10,000 lít x 1 kg/lít = 10,000 kg
Khối lượng lactose: 10,000 kg x 4.8% = 480 kg
Khối lượng lactose phản ứng: 480 kg x 95% = 456 kg = 456,000 g
Theo phương trình, 1 mol lactose (342 g) tạo ra 4 mol lactic acid(4 x 90 = 360 g).
Số mol lactose = 456000/342 = 1333.33 mol
Số mol acid lactic = 1333.33 x 4 = 5333.32 mol
Khối lượng lactic acid: 5333.32 mol x 90g/mol= 480,000g = 480 kg









Danh sách bình luận