Xà phòng hoá hoàn toàn 4,42 gam triglyceride X bằng dung dịch NaOH dư, sau phản ứng thu được m gam hỗn hợp các muối sodium linoleate, sodium oleate và sodium stearate. Hydrogen hoá hoàn toàn X cần dùng n lít khí hydrogen ở điều kiện chuẩn. Giá trị của m + n bằng bao nhiêu? (làm tròn đến hàng phần mười).
Dựa vào tính chất hoá học của chất béo.
Khi thuỷ phân X thu được các muối sodium linoleate, sodium oleate và sodium stearate nên X có công thức là: (C17H31COO)(C17H33COO)(C17H35COO)C3H5.
n X = $\dfrac{4,42}{884} = 0,005$mol → n NaOH = 0,005.3 = 0,015 mol; n glycerol = 0,005 mol
bảo toàn khối lượng: m chất béo + m NaOH = m muối + m glycerol
→ 4,42 + 0,015.40 – 0,005.92 = 4,56g
Khi hydrogen hoá X cần dùng 0,005.3 = 0,015 mol khí H2 → VH2 = 0,015.24,79 = 0,37185 lít
Giá trị m + n = 4,56 + 0,37185 = 1,7.








Danh sách bình luận