Trong công nghiệp chế biến đường từ mía, nho, của cải đường sẽ tạo ra sản phẩm phụ, gọi là rỉ đường hay rỉ mật, sử dụng rỉ đường (chứa 95% saccharose) để lên men tạo ra ethanol trong điều kiện thích hợp với hiệu suất cả quá trình là 81%. Biết rằng ở điều kiện thích hợp cả glucose và frucose đều có khả năng lên men tạo thành ethanol. Thể tích ethaol (D = 0,8 g/ml) thu được từ 1 tấn rỉ đường mía là
-
A.
435,5.
-
B.
645,7.
-
C.
414,0
-
D.
517,5.
Dựa vào tính chất hoá học của saccharose.
m saccharose = 1000.95% = 950kg
C12H22O11 → 2C6H12O6 → 4 C2H5OH
m C2H5OH = (950.81%.4.46):342 = 414 kg
→ V C2H5OH = 414 : 0,8 = 517,5 L
Đáp án : D






Xà phòng + glycerol






Danh sách bình luận