Phản ứng tổng hợp glucose ở cây xanh cần phải dùng năng lượng từ ánh sáng mặt trời:
6CO2 + 6H2O + 2813 kJ → C6H12O6 + 6O2
Cho biết: Trong một phút 1 cm2 lá lúa hấp thụ được 2,09 J năng lượng mặt trời, 10% năng lượng đó đó được dùng vào phản ứng tổng hợp glucose và 10% glucose được tạo ra chuyển thành tinh bột. Mỗi khóm lúa có 20 lá xanh, mỗi lá xanh có 5 cm2 quang hợp được; mật độ lúa là 100 khóm/m2. Khối lượng tinh bột tạo ra khi 1 ha lúa kể trên quang hợp trong 1 giờ và tổng khối lượng CO2 và H2O sử dụng trong 1 giờ quang hợp nêu trên là?
Dựa vào tính chất hoá học của glucose.
Năng lượng mà các lá lúa trong một ha nhận được trong 1 giờ là
10000. 100.20. 5. 2,09. 10%.60 = 1,254.109 J = 1,254.106 kJ
6CO2 + 6H2O + 2813 kJ → C6H12O6 + 6O2
6.44 6.18 2813 180
? ? 1,254.106 ?
mCO2 + mH2O = $\dfrac{1,254.10^{6}.6.44}{2813} + \dfrac{1,254.10^{6}.6.18}{2813} = 165833$gam
mTB = $\dfrac{1,254.10^{6}}{2813}.180.\dfrac{162}{180}.\dfrac{10}{100} = 7222$gam









Danh sách bình luận