Tiến hành sản xuất 1 triệu chai rượu vang 13,8° dung tích 750 mL bằng phương pháp lên men rượu với nguyên liệu là m tấn quả nho tươi (chứa 15% glucose về khối lượng). Biết khối lượng riêng của ethyl alcohol là 0,8 g/mL. Giả thiết trong thành phần quả nho tươi chỉ có glucose bị lên men rượu; hiệu suất toàn bộ quá trình sản xuất là 70%. Tính m. (Chỉ làm tròn ở phép tính cuối cùng, làm tròn kết quả đến hàng đơn vị).
Dựa vào tính chất hoá học của glucose.
Thể tích ethanol là: $10^{6}.13,8\%.750 = 1035.10^{5}ml$
Khối lượng ethanol là: $1035.10^{5}.0,8 = 828.10^{5}$g
n ethanol = $\dfrac{828}{46}.10^{5} = 18.10^{5}$mol
n glucose = $18.10^{5}:2:70\% = \dfrac{90}{7}.10^{5}$mol
Khối lượng nho tươi cần dùng là:$\dfrac{90}{7}.10^{5}.180:15\%.10^{- 6} = 1543$tấn.









Danh sách bình luận