Phân tích thành phần nguyên tố của chất hữu cơ X xác định được % theo khối lượng của C, H, O lần lượt là 70,59%; 5,88%; 23,53%. Dựa vào phương pháp phổ khối (MS) xác định được phân tử khối của hợp chất là 136. Có tổng số bao nhiêu nguyên tử có trong phân tử X?
Dựa vào cách tìm công thức phân tử.
Số nguyên tử C = $\dfrac{136.70,59\%}{12} = 8$
Số nguyên tử H = $\dfrac{136.5,88\%}{1} = 8$
Số nguyên tử O = $\dfrac{136.23,53\%}{16} = 2$
Tổng số nguuyên tử trong X là: 8 + 8 + 2 = 18.










Danh sách bình luận