Trong cơ thể, glucose là sản phẩm của quá trình thủy phân tinh bột dưới tác dụng của enzyme. Trong quá trình hô hấp tế bào, 1 mol glucose bị oxi hóa hoàn toàn qua các phản ứng sinh hóa tạo thành carbon dioxide, nước và giải phóng năng lượng là 2 880 kJ. Trong khẩu phần ăn hằng ngày của một người trưởng thành sử dụng hết 400 gam gạo. Hàm lượng tinh bột trong gạo là 81%. Giả sử 90% lượng tinh bột trong gạo chuyển hóa thành glucose và toàn bộ lượng glucose
này tham gia vào quá trình hô hấp tế bào. Năng lượng giải phóng từ sự oxi hóa hoàn toàn
glucose còn thiếu so với nhu cầu năng lượng trung bình (2 000 Calori/ngày) của một người
trưởng thành là x Calori/ngày. Giá trị của x là bao nhiêu? (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị,
cho biết: 1 Calori = 1 kcal = 1 000 cal = 4 184 J).
Dựa vào tính chất hoá học của tinh bột.
Hàm lượng tinh bột trong gạo là: 400.81% = 324g
n tinh bột = 324 : 162 = 2 mol
n glucose = 2.90% = 1,8 mol.
Năng lượng giải phóng khi oxi hoá glucose là: 1,8.2880 = 5184 kJ.
Giá trị của x là: 2000 - $\dfrac{5184.10^{3}}{4184} = 761$calori/ngày









Danh sách bình luận