Để thu được 23 lít rượu 30°, cần lên men a kg gạo tẻ (chứa 75% tinh bột) với hiệu suất toàn bộ quá trình là 80%. Khối lượng riêng của ethanol là 0,8 g/mL. Xác định giá trị của a. Làm tròn kết quả đến phần chục
Dựa vào tính chất hoá học của tinh bột.
Thể tích ethanol có trong rượu là: 23.30% = 6,9 lít.
Khối lượng ethanol là: 6,9.0,8.1000 = 5520g.
n ethanol = 5520 : 46 = 120 mol.
n tinh bột = 120.2 : 80% = 300 mol.
Khối lượng gạo tẻ cần dùng là: 300.162 : 75%.10-3 = 64,8kg.












Danh sách bình luận