Để sản xuất m tấn xà phòng (có chứa 75% muối sodium của acid béo, còn lại là chất độn), người ta xà phòng hóa hoàn toàn 1 tấn chất béo trung tính bằng dung dịch chứa 150 kg NaOH vừa đủ. Xác định giá trị m. Làm tròn kết quả đến phần trăm.
Dựa vào tính chất hoá học của chất béo.
n NaOH = 150 : 40 = 3,75 k.mol
n glycerol = 3,75 : 3 = 1,25 k.mol.
Bảo toàn khối lượng ta có: m chất béo + m NaOH = m muối + m C3H5(OH)3
→ m muối = 1000 + 150 – 1,25.92 = 1035 kg.
Khối lượng của xà phòng = 1035 : 75% .10-3 = 1,38 tấn.







Danh sách bình luận