Xà phòng hóa 8,8 gam ethyl acetate bằng 150 mL dung dịch NaOH 1M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn khan có khối lượng là bao nhiêu?
Dựa vào tính chất hoá học của ester.
n ethyl acetate = 8,8 : 88 = 0,1 mol; n NaOH = 0,15.1 = 0,15 mol
Bảo toàn khối lượng: m ethyl acetate + m NaOH = m chất rắn + m C2H5OH
→ m chất rắn = 8,8 + 0,15.40 – 0,1.46 = 10,2gam









Danh sách bình luận