Cho 180 gam dung dịch glucose 1% vào lượng dư dung dịch dung dịch Ag(NH3)2OH, đun nóng nhẹ đến phản ứng hoàn toàn thu được m gam Ag. Giá trị của m là bao nhiêu?
Dựa vào tính chất hoá học của glucose.
Khối lượng glucose là: 180.1% = 1,8gam
n glucose = 1.8:180 = 0,01 mol.
→ n Ag = 0,01.2 = 0,02 mol → m Ag = 0,02.108 = 2,16gam












Danh sách bình luận